Điều kiện mở quầy thuốc

Ngày 20/10/2016

“Dược sĩ có được mở quầy thuốc không? Muốn mở quầy thuốc cần có những điều kiện gì?” là những câu hỏi mà hầu hết các dược sĩ trẻ và các bạn sinh viên đang theo học ngành Dược thắc mắc và muốn tìm hiểu.

Ban tư vấn Cao đẳng Dược trường Cao đẳng Công nghệ và Thương mại Hà Nội trả lời các thắc mắc trên:

- Theo điểm b khoản 4 điều 15 Nghị định 79/2006/NĐ-CP thì người dược sĩ được phép mở quầy thuốc, tuy nhiên phải có ít nhất 2 năm kinh nghiệm làm việc thực tế trong lĩnh vực ngành dược tại cơ sở dược hợp pháp.

- Điều kiện để mở quầy thuốc:

+   Chủ quầy thuốc phải có chứng chỉ hành nghề dược.

+   Chủ quầy thuốc phải có giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc ( điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề dược và mở quầy thuốc)

>> Địa chỉ Cao đẳng Y Dược Uy Tín

>> Tuyển sinh cao đẳng Y Dược Hà Nội

1. Chứng chỉ hành nghề dược

-   Văn bằng, chứng chỉ hành nghề dược cần có để mở hiệu thuốc được quy định rõ tại điều 15 Nghị định 79/2006:

Tùy theo từng hình thức tổ chức kinh doanh thuốc, người được cấp Chứng chỉ hành nghề Dược phải có một trong các văn bằng sau:

a) Bằng tốt nghiệp trung học y;

b) Văn bằng dược tá;

c) Bằng tốt nghiệp trung học dược;

d) Bằng tốt nghiệp đại học dược;

đ) Bằng tốt nghiệp đại học chuyên ngành sinh học hoặc bằng tốt nghiệp đại học y.

e) Bằng tốt nghiệp trung học hoặc đại học về y học cổ truyền;

g) Các loại văn bằng về lương y, lương dược, giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền và trình độ chuyên môn y dược học cổ truyền

=>> Chủ quầy thuốc cần phải có:

+ Bằng tốt nghiệp từ trung học chuyên nghiệp dược trở lên và có thời gian thực hành ít nhất 02 năm tại cơ sở dược hợp pháp ( theo điểm b khoản 4 điều 15 Nghị định 79/2006/NĐ-CP).

- Có đạo đức nghề nghiệp

- Có đủ sức khỏe để hành nghề dược.

2. Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc

Theo điều 23 Nghị định 79/2006/NĐ-CP thì Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc đối với cơ sở bán lẻ thuốc như sau:

1. Chủ cơ sở bán lẻ thuốc phải có Chứng chỉ hành nghề dược phù hợp với từng hình thức tổ chức kinh doanh của cơ sở bán lẻ.”

“2. Cơ sở vật chất, kỹ thuật và nhân sự của cơ sở bán lẻ thuốc phải đạt tiêu chuẩn về Thực hành tốt nhà thuốc theo lộ trình triển khai áp dụng các tiêu chuẩn thực hành tốt nêu tại Điều 27 Nghị định này.”

Địa chỉ tiếp nhận hồ sơ tuyển sinh cao đẳng Dược: Văn phòng tuyển sinh Cao đẳng Y Dược Phòng 301 trường THPT Năng khiếu Thể dục Thể thao. (trong khuôn viên Trường THPT năng Khiếu TDTT- VĐV cấp cao). Số 36 Lê Đức Thọ - Mỹ Đình - Nam Từ Liêm - Hà Nội

Để được tư vấn cụ thể, các thí sinh liên hệ: 0164.944.2249 ( gặp Thầy Hòa) // 0988.689.166 ( gặp Thầy Bình).

 

Đăng ký trực tuyến

Sơ đồ đường đi