Thủ tục mở quầy thuốc tư nhân

Ngày 20/10/2016

Với những bạn sinh viên ngành Dược, ước mơ lớn nhất vẫn là ra trường có thể tự mình mở một quầy thuốc tại nhà để có thể hành nghề phục vụ người bệnh cũng như có thời gian dành cho gia đình. Nhiều bạn sau khi tốt nghiệp vẫn lóng ngóng trong việc làm như thế nào để mở quầy thuốc theo đúng quy định và đúng Pháp luật ?

Cán bộ tư vấn tuyển sinh Cao đẳng Y Dược Hà Nội- trường cao đẳng Công nghệ và Thương mại Hà Nội sẽ hướng dẫn các bạn cụ thể.

>> Học Cao đẳng Dược có được mở hiệu thuốc không ?

>> Quy định mở nhà thuốc theo Luật Dược 2016

>> Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề Dược

Theo quy định của Luật Dược năm 2005, ở điều 25 quy định điều kiện chuyên môn của Quầy thuốc, Đại lý bán thuốc, Tủ thuốc Trạm Y tế phải do Dược sĩ có trình độ từ trung cấp trở lên đứng tên. Đối với cơ sở bán lẻ thuốc chuyên bán thuốc đông y, thuốc từ dược liệu phải do dược sĩ có trình độ trung cấp trở lên hoặc dược học cổ truyền đứng tên chủ cơ sở…

Khi muốn mở môt quầy thuốc của mình, các bạn cần làm theo các bước và chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ sau:

Những thủ tục cần làm khi mở quầy thuốc

1/ Căn cứ pháp lý có thể tham khảo:

– Nghị định 89/2012/NĐ-CP ngày 24/10/2012 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 79/2006/NĐ-CP ngày 09/8/2006 của Chính Phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Dược

– Thông tư 43/2010/TT-BYT ngày 15/12/2010 của Bộ trưởng Bộ Y tế Quy định lộ trình thực hiện nguyên tắc, tiêu chuẩn “Thực hành tốt nhà thuốc” GPP; địa bàn  và phạm vi hoạt động của cơ sở bán lẻ thuốc

– Thông tư 03/2013/TT-BTC ngày 08/01/2013 của Bộ Tài chính quy định về Phí thẩm định kinh doanh thương mại có điều kiện; thẩm định tiêu chuẩn, điều kiện hành nghề y, dược; lệ phí cấp giấy phép xuất, nhập khẩu trang thiết bị y tế, dược phẩm; cấp chứng chỉ hành nghề y; cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám, chữa bệnh

2/ Thủ tục xin mở Quầy thuốc (theo quy định tại Điểm 1 Khoản 6 Điều 1 Nghị định 89/2012/NĐ-CP ngày 24/10/2012 của Chính phủ) gồm:

–  Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc theo mẫu do Bộ Y tế quy định (mẫu số 4a/ĐĐN-ĐĐKKD phụ lục 1 Thông tư 10/2013/TT-BYT ngày 29/3/2013);

–  Bản chính Chứng chỉ hành nghề dược của người quản lý chuyên môn về dược phù hợp với hình thức tổ chức kinh doanh và bản sao Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cá thể hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp có chứng thực hoặc bản sao có chữ ký của chủ cơ sở và đóng dấu xác nhận (nếu là doanh nghiệp);

–  Tài liệu kỹ thuật tương ứng với điều kiện kinh doanh đề nghị kiểm tra theo quy định của Bộ Y tế đối với trường hợp phải thẩm định cơ sở kinh doanh thuốc.

Trong đó: Phần tài liệu kỹ thuật theo quy định theo Khoản 2 Điều 1 Thông tư 10/2013/TT-BYT ngày 29/3/2013 quy định đối với cơ sở bán lẻ thuốc hồ sơ đăng ký kiểm tra Thực hành tốt nhà thuốc (GPP) được thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư số 46/2011/TT-BYT ngày 21/12/2011 của Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành nguyên tắc, tiêu chuẩn thực hành tốt nhà thuốc.

Thời gian từ lúc tiếp nhận đến lúc cấp giấy đủ điều kiện hành nghề:

Căn cứ pháp lý tham khảo: Tiết a, b điểm 1 khoản 8 điều 1 Nghị định 89/2012/NĐ-CP ngày 24/10/2012 của chính phủ

– Bốn mươi (40) ngày ngày làm việc đối với trường hợp phải thẩm định cơ sở kinh doanh thuốc theo Điểm b Khoản 5 Điều 1 Thông tư 10/2013/TT-BYT ngày 29/3/2013.

– Hai mươi (20) ngày ngày làm việc đối với trường hợp không phải thẩm định cơ sở kinh doanh thuốc theo Điểm c Khoản 5 Điều 1 Thông tư 10/2013/TT-BYT ngày 29/3/2013.

Mọi chi tiết liên hệ:

Văn phòng tuyển sinh khoa Y-Dược

Địa chỉ: Phòng 301 trường THPT Năng khiếu Thể dục Thể thao. (trong khuôn viên Trường THPT năng Khiếu TDTT- VĐV cấp cao). Số 36 Lê Đức Thọ - Mỹ Đình - Nam Từ Liêm - Hà Nội

ĐT: 0164.944.2249 ( Thầy Hòa ) || 0983.504.890 ( Thầy Bình )

Email: dangkytuyensinhonline@gmail.com

Đăng ký trực tuyến

Sơ đồ đường đi